Đề Xuất 1/2023 # Độ Tuổi Sử Dụng Bằng Lái Xe Hạng E Theo Quy Định Hiện Hành # Top 3 Like | Binhvinamphuong.com

Đề Xuất 1/2023 # Độ Tuổi Sử Dụng Bằng Lái Xe Hạng E Theo Quy Định Hiện Hành # Top 3 Like

Cập nhật nội dung chi tiết về Độ Tuổi Sử Dụng Bằng Lái Xe Hạng E Theo Quy Định Hiện Hành mới nhất trên website Binhvinamphuong.com. Hy vọng thông tin trong bài viết sẽ đáp ứng được nhu cầu ngoài mong đợi của bạn, chúng tôi sẽ làm việc thường xuyên để cập nhật nội dung mới nhằm giúp bạn nhận được thông tin nhanh chóng và chính xác nhất.

Độ tuổi sử dụng bằng lái xe hạng E theo quy định hiện hành

Độ tuổi sử dụng bằng lái xe hạng E theo quy định hiện hành? Tôi nghe nói nam giới có bằng lái xe hạng E cũng chỉ dùng được tới khi đủ 55 tuổi, không biết như vậy có đúng không? Nếu đúng thì khi đó có được chuyển sang bằng khác để chạy xe không? Xin cảm ơn!

Thứ nhất, về Độ tuổi sử dụng bằng lái xe hạng E theo quy định hiện hành

Căn cứ khoản 10 Điều 16 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định:

“Điều 16. Phân hạng giấy phép lái xe

10. Hạng E cấp cho người lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

a) Ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi;

b) Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1, B2, C và D”.

Bên cạnh đó, căn cứ điểm e khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định:

“Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

e) Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam”.

Như vậy, Độ tuổi sử dụng bằng lái xe hạng E theo quy định hiện hành là đến năm 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam.

Thứ hai, về vấn đề đổi giấy phép lái xe

Căn cứ khoản e Điều 37 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định:

“Điều 37. Đổi giấy phép lái xe

3. Người có giấy phép lái xe hạng E đủ 55 tuổi đối với nam và 50 tuổi đối với nữ, có nhu cầu tiếp tục lái xe, nếu đủ sức khỏe theo quy định, được xét đổi giấy phép lái xe từ hạng D trở xuống”.

Theo đó, nếu bạn có bằng lái xe hạng E và bạn đủ 55 tuổi, nếu bạn đủ sức khỏe theo quy định thì được xét đổi giấy phép lái xe từ hạng D trở xuống. Cụ thể, bạn có thể được đổi sang giấy phép lái xe hạng D, C, B1, B2. 

Ngoài ra, bạn có thể tham khảo bài viết:

Bị tước bằng lái xe hạng E có được lái ô tô con không?

Điều kiện nâng hạng giấy phép lái xe từ hạng C lên hạng E 

Độ Tuổi Để Thi Bằng Lái Xe Hạng E Theo Quy Định Của Pháp Luật

Tôi năm nay 28 tuổi thì có nằm trong độ tuổi để thi bằng lái xe hạng E không? Bằng lái xe hạng E được điều khiển những loại xe nào vậy ạ?

Về các phương tiện mà người có bằng lái hạng E được điều khiển,

Căn cứ Khoản 10 Điều 16 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

Theo đó, bằng lái xe hạng E được điều khiển các loại xe sau:

Ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi;

Ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe;

Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;

Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg.

Ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;

Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng, ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế từ 3.500 kg trở lên;

Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế từ 3.500 kg trở lên;

Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1, B2.

Ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe;

Về độ tuổi thi bằng lái hạng E,

Căn cứ vào khoản 1 Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định như sau :

e) Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam.”

Bởi vậy, pháp luật không có quy định trực tiếp về độ tuổi để thi bằng lái xe hạng E mà sẽ phải căn cứ về độ tuổi được phép thi bằng hạng C ( từ đủ 24 tuổi) và hạng D ( từ đủ 27 tuổi), tuy nhiên độ tuổi lái xe hạng E tối đa 55 tuổi đối với nam và 50 tuổi đối với nữ. Vậy nên, bạn đang 28 tuổi mà đã đáp ứng được điều kiện nêu trên thì có thể nâng hạng bằng lái xe lên hạng E.

Bị tước bằng lái xe hạng E có được lái ô tô con không?

Điều kiện nâng hạng giấy phép lái xe từ hạng C lên hạng E

Quy Định Pháp Luật Về Độ Tuổi Thi Bằng Lái Xe Hạng D

Quy định pháp luật về độ tuổi thi bằng lái xe hạng D. Cho tôi hỏi bằng lái xe hạng D có quy định về độ tuổi thi bằng không? Tôi hiện nay 60 tuổi muốn thi lấy bằng D mong tổng đài tư vấn giúp tôi.

Căn cứ khoản 9 Điều 16 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định như sau:

“Điều 16. Phân hạng giấy phép lái xe

9. Hạng D cấp cho người lái xe để điều khiển các loại xe sau đây:

a) Ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe;

b) Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1, B2 và C.”

Theo quy định, bằng lái xe hạng D được cấp cho người lái xe để điều khiển các loại xe:

+) Ô tô chở người từ 10 đến 30 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe;

+) Các loại xe quy định cho giấy phép lái xe hạng B1, B2 và C; cụ thể:

Ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe;

Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;

Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;

Ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500 kg;

Ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng, ô tô chuyên dùng có trọng tải thiết kế từ 3.500 kg trở lên;

Máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế từ 3.500 kg trở lên.

Mặt khác, theo điểm đ khoản 1 và khoản 2 Điều 60 Luật giao thông đường bộ năm 2008 quy định như sau:

“Điều 60. Tuổi, sức khỏe của người lái xe

1. Độ tuổi của người lái xe quy định như sau:

đ) Người đủ 27 tuổi trở lên được lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi; lái xe hạng D kéo rơ moóc (FD);

2. Người lái xe phải có sức khỏe phù hợp với loại xe, công dụng của xe. Bộ trưởng Bộ Y tế chủ trì, phối hợp với Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải quy định về tiêu chuẩn sức khỏe của người lái xe, việc khám sức khỏe định kỳ đối với người lái xe ô tô và quy định về cơ sở y tế khám sức khoẻ của người lái xe.”

Điều kiện độ tuổi và các loại xe được phép lái đối với bằng lái xe hạng D

Giấy phép lái xe hạng D điều khiển loại xe gì?

Quy Định Mới Về Thời Hạn Sử Dụng Bằng Lái Xe Hạng B1

Theo Thông tư 46/2012/TT-BGTVT thì bằng lái xe hạng B1 chỉ có thời hạn 10 năm, kể từ ngày cấp. Sau 10 năm, người có bằng lái xe hạng B1 phải làm thủ tục đổi bằng lái.

Với Thông tư 48 sửa đổi, bổ sung Điều 29 về thời hạn của giấy phép lái xe như sau:

Bằng lái xe hạng B1 (ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi, ô tô tải dưới 3,5 tấn không kinh doanh vận tải) cấp cho người lái xe có thời hạn đến đủ 55 tuổi đối với nữ và đến đủ 60 tuổi đối với nam. Trong trường hợp giấy phép lái xe cấp cho người trên 45 tuổi đối với nữ và trên 50 tuổi đối với nam thì giấy phép có thời hạn 10 năm kể từ ngày cấp. Sau khi giấy phép lái xe hết hạn, những người đã về hưu nếu có nhu cầu lái xe vẫn được cơ quan cấp phép cấp có thời hạn 10 năm/lần, nếu người đó đáp ứng điều kiện có giấy chứng nhận sức khỏe đủ điều kiện lái ô tô như lâu nay. Thông tư mới cũng sửa đổi tăng thời hạn của một loại giấy phép lái xe khác như: giấy phép lái xe hạng A4, B2 có thời hạn 10 năm (quy định hiện hành là 5 năm); giấy phép lái xe hạng C, D, E, FB2, FC, FD, FE có thời hạn 5 năm (quy định hiện hành là 3 năm).

Ngoài ra, thông tư 48 bổ sung quy định mới tại khoản 5 Điều 49 về giấy phép lái xe của người nước ngoài hoặc người VN ở nước ngoài có giấy phép lái xe nước ngoài: nếu có giấy phép lái xe quốc tế do cơ quan có thẩm quyền của các nước tham gia Công ước về Giao thông đường bộ 1968 cấp, còn thời hạn sử dụng thì được lái loại xe quy định đã ghi trong giấy phép mà không phải đổi sang giấy phép lái xe Việt Nam. Đây là quy định mới so với quy định hiện hành yêu cầu các trường hợp đều phải đổi hết qua giấy phép lái xe tương ứng của VN.

Bằng lái xe hạng B1 cấp cho người không hành nghề lái xe để điều khiển các loại xe ô tô chở người đến 9 chỗ ngồi, kể cả chỗ ngồi cho người lái xe; ô tô tải, kể cả ô tô tải chuyên dùng có trọng tải thiết kế dưới 3.500kg; máy kéo kéo một rơ moóc có trọng tải thiết kế dưới 3.500kg. Đây là loại bằng lái xe được sử dụng rộng rãi bởi những người lái xe gia đình, xe ô tô cá nhân để đi lại mà không tham gia kinh doanh vận tải.

thời hạn sử dụng bằng lái xe hạng b1

giá trị sử dụng của giấy phép lái xe ô tô hạng b1

bằng lái xe b1 được xài đến khi nào

khi nào tới hạn đổi giấy phép lái xe ô tô hạng b1

quy định mới về thời hạn sử dụng của giấy phép lái xe ô tô hạng b1

quy định về thời hạn sử dụng bằng lái xe hạng b1

giấy phép lái xe ô tô hạng b1

bằng lái xe ô tô hạng b1

mấy năm mới đổi bằng lái xe ô tô hạng b1

thời hạn sử dụng mới của bằng lái xe b1

Quy Định Mới Về Thời Hạn Sử Dụng Bằng Lái Xe Hạng B1

Bạn đang đọc nội dung bài viết Độ Tuổi Sử Dụng Bằng Lái Xe Hạng E Theo Quy Định Hiện Hành trên website Binhvinamphuong.com. Hy vọng một phần nào đó những thông tin mà chúng tôi đã cung cấp là rất hữu ích với bạn. Nếu nội dung bài viết hay, ý nghĩa bạn hãy chia sẻ với bạn bè của mình và luôn theo dõi, ủng hộ chúng tôi để cập nhật những thông tin mới nhất. Chúc bạn một ngày tốt lành!